Ẩm Thực Cho Mọi Người
>> Đăng nhập : Bạn đã có tài khoản ở forum click để gõ ID và password.

>> Đăng ký : Bạn chưa có tài khoản ở forum, đăng ký 1 tài khoản để tham gia thảo luận.

>> Do not display again : Dẹp bỏ cái khung này.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.
Latest topics
» SET COMBO CƠM NIÊU SING NO1 THẦN THÁNH CHỈ 79K/2NG LIÊN TỤC 3 NGÀY 17,18,19/8
Yesterday at 9:52 by kombo

» Bữa sáng nấu bún măng vịt nóng hổi hấp dẫn
Tue 15 Aug - 18:02 by hieudau

» CÔNG THỨC NẤU 30 MÓN NGON TỪ THỊT HEO - ĂN VÀO LÀ MÊ ^ ^(Phần I)
Tue 15 Aug - 15:07 by tengiduocnhi

» Salad gà chiên thơm giòn ăn ngon mà không sợ béo
Mon 14 Aug - 22:55 by hieudau

» Đùi gà nướng tiêu đen dễ làm lại hấp dẫn
Sun 13 Aug - 16:48 by hieudau

» Bánh sữa 3 tầng ngon đẹp mê ly
Sat 12 Aug - 12:33 by hieudau

» Cách làm sườn rim chua ngọt ngon nhất
Fri 11 Aug - 23:03 by hieudau

» Lòng nhồi sụn nướng với than sạch không khói
Fri 11 Aug - 0:44 by quoctrinhb1

» Trổ tài làm xôi kẹp ngon đẹp mời cả nhà ăn
Thu 10 Aug - 17:17 by hieudau

» Dấu hiệu và cách xử lý khi trẻ bị ngộ độc
Tue 8 Aug - 19:15 by hieudau

» Cách xào thịt bò mềm, ngọt, giữ được giá trị dinh dưỡng cao
Mon 7 Aug - 23:11 by hieudau

» Thực đơn cơm tối cả tuần siêu hấp dẫn
Sun 6 Aug - 16:55 by hieudau

» Nấu canh sườn sụn rau củ chuẩn vị, đậm đà đưa cơm
Sat 5 Aug - 15:48 by hieudau

» Quất hồng bì ngâm đường phèn phòng chống ho, cảm cúm
Tue 1 Aug - 14:09 by hieudau

» Nấm trộn mỡ hành - thử sẽ mê ngay!
Mon 31 Jul - 17:39 by hieudau

» Sáp vuốt tóc nam và các cách tạo nếp tóc cực đơn giản
Mon 31 Jul - 4:01 by nguyenlieuphache

» Bì heo chiên giòn xóc muối ớt
Sun 30 Jul - 21:03 by hieudau

» Phở bò viên món ngon chế biến nhanh cho bữa sáng
Sat 29 Jul - 21:09 by hieudau

» Cách làm chân gà nướng thơm ngon
Fri 28 Jul - 20:55 by hieudau

» Bao nhiêu tuổi giảm bấy nhiêu % ăn quá đã tại Kombo 54 Hoàng Ngọc Phách
Thu 27 Jul - 17:05 by kombo

» Bí quyết luộc gà đông lạnh giòn da chắc thịt
Thu 27 Jul - 14:43 by hieudau

» Bị chó mèo cắn vào đâu thì phải đi tiêm vắc xin phòng dại?
Wed 26 Jul - 6:52 by hieudau

» Tôm chiên sốt mayonnaise
Tue 25 Jul - 16:30 by hieudau

» Satay nổi tiếng của Indonesia
Tue 25 Jul - 13:13 by lecanfruits

» Sữa Bắp Ngô Tím ngon lành cho ngày mới khỏe mạnh
Tue 25 Jul - 11:52 by lecanfruits

» Khô gà lá chanh
Mon 24 Jul - 11:27 by hieudau

» Các loại sáp vuốt tóc trị tóc dầu
Mon 24 Jul - 9:18 by nguyenlieuphache

» Chỉ là thịt bằm thôi nhưng làm kiểu này thì bao nhiêu cơm ăn cũng hết
Sun 23 Jul - 1:22 by hieudau

» Nấu chè ngô kiểu mới
Sat 22 Jul - 10:08 by hieudau

» Những lưu ý khi làm món bánh nếp chanh dây
Fri 21 Jul - 12:10 by lecanfruits

Top posters
online123OK (1541)
 
meoden1211 (396)
 
Admin (202)
 
truonganhthuat (145)
 
quangminhpro (46)
 
donbaclieu (44)
 
jindo (43)
 
teddy (42)
 
tieuhuuhanh (38)
 
tournhatrang (35)
 

Statistics
Diễn Đàn hiện có 352 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: quoctrinhb1

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 3036 in 908 subjects

Bánh Trôi Nước

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

default Bánh Trôi Nước

Bài gửi by Admin on Wed 11 Mar - 15:20

Bánh Trôi Nước


Nguyên liệu:

- 4 chén bột nếp
- 1 chén bột gạo
- 1 gói đậu xanh cà
- 1 bao đường thẻ
- 1 củ gừng
- Muối, nước cốt dừa, bột mì, vừng

Thực hiện:

Hai thứ bột pha chung lại với nhau rồi để 1/2 chén nước vào bóp cho bột tan, kế đến cho nước nóng vào nhồi cho đến khi nào thấy bột dẻo mềm là được.

Đậu xanh ngâm 1 đêm, hấp chín tán nhuyễn, cho khoảng 1,5 thìa cà phê muối vào xào đều tay với một ít nước cốt dừa 1,5 thìa cà phê đường 1 thìa cà phê tiêu cho dẻo rồi để nguội, vo viên tròn bằng ngón chân cái để riêng.

Bột cán tròn lớn hơn đậu một chút rồi cho đậu vào giữa bột vê tròn.

Nấu nồi nước sôi thả bột có nhân đậu vào luộc chín (nước phải thật sôi mới thả bột vào), bột nổi lên là chín, với ra bỏ vào thau nước lạnh.

Đường tán để 5 chén vào nấu cho tan đường, rồi bỏ bánh đã luộc chín vào nồi nước đường, gừng đập dập bỏ vào cho thơm.

Nước cốt dừa nấu sôi nêm tí muối tí đường và (bột mì quậy với nước) đổ vào dừa cho sền sệt là được. Khi ăn múc ra chén cho tí nước dừa và rắc vừng rang vàng vào.
( Sưu Tầm)
Giang Vu
avatar
Admin
Admin
Admin

Tổng số bài gửi : 202

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết